D.B.Cooper

D.B.Cooper

Tân Hiệp Phát trúng đấu giá 'đất vàng' sát giá khởi điểm, Bà Rịa - Vũng Tàu giao công an vào cuộc điều tra

Khu đất An Hải - An Hội có diện tích 79.481,9 m2 được đấu giá công khai với giá khởi điểm 537,1 tỷ đồng, Tập đoàn Tân Hiệp Phát đã trúng đấu giá lô đất này với giá cuối cùng là 537,33 tỷ đồng, gần bằng mức giá khởi điểm. Tuy nhiên sau đó, Sở Tài nguyên và Môi trường đã phát hiện nhiều nghi vấn liên quan đến hành vi của những người tham gia đấu giá.

Tân Hiệp Phát trúng đấu giá 'đất vàng' sát giá khởi điểm, Bà Rịa - Vũng Tàu giao công an vào cuộc điều tra - 1

UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu vừa có văn bản số 12670/UBND-VP gửi Công an tỉnh, Sở Tư pháp, Sở Tài nguyên và Môi trường, Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh về kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất khu đất diện tích 79.481 m2 (thuê đất trả tiền một lần) tại khu An Hải - An Hội, huyện Côn Đảo.

Theo nội dung văn bản, lãnh đạo tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu giao Công an tỉnh phối hợp với Sở Tư pháp, Sở Tài nguyên và Môi trường và các sở, ngành có liên quan rà soát, thẩm tra mối quan hệ giữa các đối tượng người tham gia đấu giá, người trực tiếp bỏ giá tại cuộc đấu giá, thống nhất phương án xử lý, và đề xuất giải pháp đấu giá trong thời gian tới (nếu có), tham mưu UBND tỉnh giải quyết theo đúng quy định pháp luật.

Văn bản của UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
Văn bản của UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.

Đồng thời, yêu cầu Sở Tài nguyên và Môi trường, Sở Tư pháp rà soát, cung cấp hồ sơ, thông tin liên quan các đối tượng người tham gia đấu giá, người trực tiếp bỏ giá tại cuộc đấu giá, gửi về cho Công an tỉnh. Thời gian hoàn thành trước ngày 30/11/2020.

Trước đó, Sở Tài nguyên và Môi trường có Văn bản số 6813 ngày 21/10/2020 về kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất khu đất diện tích 79.481,9 m2, trong đó xác định có sự trùng hợp về địa điểm, công chứng ủy quyền, thời gian và địa điểm xác nhận tài khoản ngân hàng của 2 người tham gia đấu giá. Do đó, Sở Tài nguyên và Môi trường đề nghị UBND tỉnh thẩm tra lại hành vi của người tham gia đấu giá theo quy định tại khoản 5 Điều 9 Luật đấu giá tài sản.

Được biết, khu đất An Hải - An Hội có diện tích 79.481,9 m2 được đấu giá công khai vào cuối năm 2019 với giá khởi điểm là 537,1 tỷ đồng. Tại phiên đấu giá diễn ra ngày 25/12, Tập đoàn Tân Hiệp Phát đã trúng đấu giá lô “đất vàng” này với giá cuối cùng là 537,33 tỷ đồng.

Như vậy, Tập đoàn Tân Hiệp Phát đã trúng đấu giá với giá gần bằng mức giá khởi điểm.

Được biết, ngoài khu đất An Hải - An Hội, Tập đoàn Tân Hiệp Phát cũng trúng đấu giá nhiều khu “đất vàng” khác tại Bà Rịa - Vũng Tàu.

Cụ thể, vào tháng 5/2019, ông Trần Qúy Thanh – Chủ tịch Tập đoàn Tân Hiệp Phát đã đấu giá thành công khu đất đường D5, có diện tích 18.000m2 giữa thành phố Vũng Tàu trị giá 394 tỷ đồng, cao hơn giá khởi điểm gần 140 tỷ đồng.

Khu đất hiện vẫn đang được để trống và không phải bồi thường giải phóng mặt bằng, được UBND tỉnh giao cho Trung tâm phát triển Quỹ đất tỉnh quản lý và khai thác từ năm 2005 theo quy hoạch phục vụ lợi ích công cộng, phát triển kinh tế xã hội. Đối với khu đất này, Tân Hiệp Phát dự định sẽ xây dựng chung cư cao cấp, giá bán sẽ được công bố sau khi hoàn tất khâu thiết kế.

Gia đình ông Trần Quý Thanh - Chủ tịch Tân Hiệp Phát.
Gia đình ông Trần Quý Thanh - Chủ tịch Tân Hiệp Phát.

Bên cạnh đó, tháng 3/2020 bà Trần Ngọc Bích (con gái ông Trần Qúy Thanh) cũng đã trúng thầu khu "đất vàng" có diện tích 2ha đất tại huyện Đất Đỏ. Bà Ngọc Bích đã chi 170 tỷ đồng để được sử dụng khu đất này.

Mục đích sử dụng là đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp; hình thức sử dụng đất là Nhà nước cho thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê, thông qua hình thức bán đấu giá quyền sử dụng đất và thời hạn cho thuê đất 50 năm kể từ ngày ban hành quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá.

Khu đất được đấu nối với hai tuyến đường là Tỉnh lộ 44 và đường giao thông phía tây để sử dụng thương mại và dịch vụ. Đây là dự án xây dựng khu du lịch nhà nghỉ theo quy hoạch chi tiết 1/500 được cấp thẩm quyền phê duyệt. UBND tỉnh yêu cầu người trúng đấu giá phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng trình cơ quan có thẩm quyền phê duyệt trước khi tiến hành xây dựng dự án theo quy định.

Trước đó không lâu, bà Ngọc Bích cũng vừa thắng thầu khu đất 9.994,8m2 tại đường Bến Đầm (huyện Côn Đảo) với giá trúng là 83 tỷ đồng (cao hơn giá khởi điểm là 16 tỷ đồng). Đây là đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp (đất thương mại, dịch vụ).

Khu đất được quy hoạch với mật độ xây dựng 25%, Tầng cao công trình trong khu đất: 03 tầng, chiều cao tối đa 14 m; và tính chất xây dựng dự án là Đất du lịch nghỉ dưỡng và dịch vụ du lịch.

Như vậy, chỉ trong một thời gian ngắn, nhà Tân Hiệp Phát đã nắm trong tay nhiều khu “đất vàng”, có vị trí đắc địa tại tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu. Dù đã sở hữu quỹ đất cực lớn, nhưng cho tới thời điểm hiện tại, Tân Hiệp Phát chưa chính thức động thổ bất cứ dự án bất động sản dân dụng nào.

Nguồn: Sở hữu trí tuệ

0

Bình luận

Thị trường địa ốc sau Nghị quyết 21: Năng lực quản lý và bảo trì trở thành "thước đo" giá trị

Theo định hướng quản lý mới, thời hạn sử dụng căn hộ chung cư sẽ phụ thuộc “tuổi thọ” công trình. Do đó, các dự án của chủ đầu tư uy tín, được bảo chứng về năng lực xây dựng, vận hành, bảo trì sẽ duy trì niên hạn sử dụng và nhận sự quan tâm nhiều hơn trên thị trường. Xem thêm
Thị trường địa ốc sau Nghị quyết 21: Năng lực quản lý và bảo trì trở thành "thước đo" giá trị - 1

Masterise Home: Khi những chuẩn mực cao cấp được kiểm chứng bằng trải nghiệm thực tế

Giá trị của một căn hộ cao cấp không chỉ được định hình bởi những tiêu chuẩn được đặt ra trên bản vẽ, mà quan trọng hơn, bởi khả năng hiện thực hóa những tiêu chuẩn ấy trong đời sống thực tế. Với Masterise Homes, điều đó được kiểm chứng qua những dự án đã hoàn thành, những cộng đồng cư dân đã hình thành và trải nghiệm sống tiếp tục được bồi đắp sau bàn giao. Xem thêm
Masterise Home: Khi những chuẩn mực cao cấp được kiểm chứng bằng trải nghiệm thực tế  - 1

Vợ chồng trẻ gom tiền mua nhà vùng ven: Cẩn thận sập bẫy nhà giá rẻ nhưng chi phí sinh hoạt bóp nghẹt mỗi tháng khi nhìn vào quy hoạch TOD 246 ha và 18 tuyến metro gần 979 km

Hello anh chị em! Dạo gần đây đọc báo thấy bàn tán rôm rả vụ Đại Quang Minh đề xuất lập quy hoạch TOD hơn 246 ha quanh ga Thủ Thiêm, rồi Hà Nội với TP. HCM đang rục rịch đẩy mạnh hệ thống đường sắt đô thị khoảng 18 tuyến, dài gần 979 km. Thế là nhiều bác lại bắt đầu bàn tán chuyện mua nhà gần metro. Xem thêm
Vợ chồng trẻ gom tiền mua nhà vùng ven: Cẩn thận sập bẫy nhà giá rẻ nhưng chi phí sinh hoạt bóp nghẹt mỗi tháng khi nhìn vào quy hoạch TOD 246 ha và 18 tuyến metro gần 979 km - 1

HH Linh Đàm lại tăng phí dịch vụ à các bác?

Tôi là cư dân đang sinh sống tại HH, hoàn toàn không phải “chim lợn” hay người của “bọn nhà Mường”, nên mong mọi người đừng hiểu lầm hay chửi tôi Xem thêm
HH Linh Đàm lại tăng phí dịch vụ à các bác? - 1

Nhiều người vẫn bảo chờ đợi là hạnh phúc, nhưng trong câu chuyện mua bán nhà cửa thời điểm này thì càng chờ lại càng thấy... "xu cà na" 😅

Sáng ra ngồi uống ly cafe, đọc được bài báo về chuyện đổi nhà thời nay mà thấy đúng là đời không như là mơ ☕. Nhiều người vẫn đinh ninh chờ thị trường hạ nhiệt để săn nhà giá rẻ, chờ giá chung cư giảm để đổi nhà nhưng thực tế dạo này lại chứng minh một kịch bản dở khóc dở cười: Càng chờ giá giảm, cơ hội đổi nhà lại càng tuột khỏi tầm tay! Xem thêm
Nhiều người vẫn bảo chờ đợi là hạnh phúc, nhưng trong câu chuyện mua bán nhà cửa thời điểm này thì càng chờ lại càng thấy... "xu cà na" 😅 - 1

🔥 Đang viral: Thuê căn hộ gần 3 năm, đến lúc trả nhà bị tính 13,7 triệu tiền sửa chữa⁉️

Mấy nay cư dân mạng lại được dịp "xỉu up xỉu down" với pha trả nhà đi vào lòng đất của một chủ tus ở Hà Nội. Cứ tưởng hết hợp đồng gần ba năm thì tay bắt mặt mừng, thu tiền cọc về mua sữa cho con, ai dè nhận về một bản "yêu cầu thanh toán" nghe xong muốn xỉu ngang. Xem thêm
🔥 Đang viral: Thuê căn hộ gần 3 năm, đến lúc trả nhà bị tính 13,7 triệu tiền sửa chữa⁉️ - 1

Góc hỏi ngu: Nhà 4 tỷ, sẵn 2 tỷ, vay 2 tỷ – Tổng thu nhập 2 vợ chồng 60 triệu/tháng thì căng hay bình thường?😅

Các bác cho em hỏi thật, nhà 4 tỷ, vợ chồng em có sẵn 2 tỷ, vay ngân hàng thêm 2 tỷ. Tổng thu nhập hai vợ chồng khoảng 60 triệu/tháng thì theo các bác có căng quá không? Xem thêm
Góc hỏi ngu: Nhà 4 tỷ, sẵn 2 tỷ, vay 2 tỷ – Tổng thu nhập 2 vợ chồng 60 triệu/tháng thì căng hay bình thường?😅 - 1

Bùng nổ du lịch và sự kiện quốc tế: "Đòn bẩy" cho BĐS dòng tiền Đà Nẵng

Khi những chuyến bay quốc tế ngày một tấp nập, những lễ hội tầm cỡ liên tục “gọi tên” Đà Nẵng, dòng khách bốn phương đổ về suốt bốn mùa cũng là lúc ngành du lịch, dịch vụ và BĐS dòng tiền đồng loạt bước vào chu kỳ bứt tốc. Xem thêm
Bùng nổ du lịch và sự kiện quốc tế: "Đòn bẩy" cho BĐS dòng tiền Đà Nẵng - 1

An cư chỉ thực sự hạnh phúc khi nó đi kèm với lạc nghiệp và sự an yên trong tâm trí!

Lại một câu chuyện mua nhà Hà Nội làm xôn xao nhóm Vén Khéo, đọc xong mà vừa thấy thương lại vừa thấy quen đến lạ. Một người vợ 28 tuổi chia sẻ câu chuyện của hai vợ chồng mới cưới 2 năm, vừa đón em bé đầu lòng được 2 tháng. Hai vợ chồng đang tích lũy được khoảng 700 triệu, tổng thu nhập hàng tháng ngót nghét 50 đến 55 triệu, trong đó vợ làm sale thu nhập 30 triệu, chồng làm tự do tầm 20 đến 25 triệu. Xem thêm
An cư chỉ thực sự hạnh phúc khi nó đi kèm với lạc nghiệp và sự an yên trong tâm trí! - 1

Thuê chung cư 17 "củ" đắt hơn khách sạn 31 "củ"? Đùa à, nghe vô lý nhưng lại "rất thuyết phục"!

Gần đây cư dân mạng đang xôn xao, tranh cãi nảy lửa về câu chuyện của một "vị đại gia" nào đó đã quyết định chi hẳn 31 triệu/tháng để ở khách sạn thay vì "chỉ" tốn 17 triệu để thuê chung cư. Xem thêm
Thuê chung cư 17 "củ" đắt hơn khách sạn 31 "củ"? Đùa à, nghe vô lý nhưng lại "rất thuyết phục"! - 1

Thuê trọ chung nhưng bắt người yêu trả tiền điện tính theo số lượng thiết bị điện tử cá nhân sử dụng

Mình và người yêu quyết định dọn về ở chung một căn hộ mini để tiết kiệm chi phí chuẩn bị cho đám cưới sắp tới. Tiền thuê nhà 5 triệu đồng một tháng, bọn mình thống nhất chia đôi mỗi người 2 triệu rưỡi. Mọi chuyện sẽ chẳng có gì đáng nói nếu như anh không áp dụng một bộ quy chuẩn đo lường tiêu thụ điện năng độc quyền do chính anh sáng chế ra cho căn nhà thuê nhỏ bé này. Xem thêm
Thuê trọ chung nhưng bắt người yêu trả tiền điện tính theo số lượng thiết bị điện tử cá nhân sử dụng - 1

Giữ chung cư cho thuê hay bán gửi tiết kiệm?

Dạo này thị trường BĐS đang đi ngang, em đang có mot bai toan phan van giữa việc giữ nha cho thue lây dòng tiên hay bán đi gửi tiêt kiệm. Rât mong nhận được góc nhìn và kinh nghiệm thực chiến từ các anh chị trong nhóm. Xem thêm
Giữ chung cư cho thuê hay bán gửi tiết kiệm? - 1

Vịnh Mây, Vinhomes Hải Vân Bay: An cư, nghỉ dưỡng giữa triền núi hướng biển

Hệ tiện ích từ Hải Vân Wellness Hub đến dịch vụ khám bệnh Vinmec tạo nên chuỗi trải nghiệm chăm sóc sức khỏe - giải trí ngay nội khu. Xem thêm
Vịnh Mây, Vinhomes Hải Vân Bay: An cư, nghỉ dưỡng giữa triền núi hướng biển - 1

Chất sống giải trí tại Blanca City: Tận hưởng 365 ngày, cơ hội đón dòng tiền

Sở hữu quy mô hơn 96ha cùng mật độ xây dựng chỉ 27,9%, đại đô thị Blanca City kiến tạo chuẩn sống “365 ngày nghỉ dưỡng” nhờ mô hình “All-in-one” (tất cả trong một) mở ra cơ hội khai thác dòng tiền lâu dài. Xem thêm
Chất sống giải trí tại Blanca City: Tận hưởng 365 ngày, cơ hội đón dòng tiền - 1

Cơn sốt đất năm ấy: Đông Anh từng có thời điểm đất tăng 15-20%, có chỗ tăng tới 50%…

Nếu nói về một khu vực ở miền Bắc có “truyền thống” sốt đất theo chu kỳ thì mình nghĩ Đông Anh thuộc nhóm rất khó bỏ qua. Cứ mỗi lần có quy hoạch mới, hạ tầng mới, dự án lớn xuất hiện… đất lại có một câu chuyện để tăng giá. Xem thêm
Cơn sốt đất năm ấy: Đông Anh từng có thời điểm đất tăng 15-20%, có chỗ tăng tới 50%…  - 1

Elite Island: Điểm hẹn an cư của cộng đồng toàn cầu giữa lòng 'thành phố đảo'

Tại Elite Island – Charmora City, chuẩn mực sống quốc tế được hiện thực hóa qua hệ tiện ích “All-in-one”, mang lại sự cân bằng, sức khỏe và trải nghiệm phong phú. Xem thêm
Elite Island: Điểm hẹn an cư của cộng đồng toàn cầu giữa lòng 'thành phố đảo' - 1

Có tiền mua chung cư nhỏ nhưng mẹ chồng lại muốn tôi dùng hết để sửa nhà ở chung…

Vợ chồng tôi lấy nhau được 3 năm, từ ngày cưới đến giờ vẫn ở chung với bố mẹ chồng và chú em trai. Chồng tôi tính hiền, thương bố mẹ nên trước giờ tôi cũng cố gắng hòa thuận, chuyện gì nhịn được thì nhịn. Xem thêm
Có tiền mua chung cư nhỏ nhưng mẹ chồng lại muốn tôi dùng hết để sửa nhà ở chung… - 1

CHUYỂN NHƯỢNG BĐS: ĐỪNG MƠ CHỈ MẤT MỖI 2% THUẾ TNCN!

Tưởng bán cái nhà 10 tỷ chỉ cần nhẩm nhanh trừ đi 200 triệu tiền thuế TNCN (2%) rồi ôm tròn 9 tỷ 8 đi tiêu? Nhầm to các bác ạ! Đọc cái hướng dẫn mới đây của Thuế Hà Nội mới thấy: 2% thuế nó mới chỉ là “phần nổi của tảng băng chìm” thôi. Xem thêm
CHUYỂN NHƯỢNG BĐS: ĐỪNG MƠ CHỈ MẤT MỖI 2% THUẾ TNCN!  - 1

Vì sao chung cư 2 tỷ sau 3 năm biến thành 5 tỷ?

Bạn Vũ Văn Khôi – một người trẻ 24 năm trên đời vẫn còn ngơ ngác trước vũ trụ giá đất – vừa có một thắc mắc cực kỳ dễ thương nhưng cũng chạnh lòng không kém Xem thêm
Vì sao chung cư 2 tỷ sau 3 năm biến thành 5 tỷ? - 1

“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư

Khi khái niệm xa xỉ đang bước sang một chương mới, vị thế cá nhân không còn nằm ở việc phô bày tài sản trước đám đông mà được thể hiện qua quyền kiểm soát không gian sống, sự riêng tư và những trải nghiệm không thể sao chép. Do đó, penthouse ngày càng trở thành tài sản được giới tinh hoa săn đón. Xem thêm
“Dinh thự” giữa bầu trời - Khi “xa xỉ” được định nghĩa bằng sự riêng tư - 1

Nhà ở xã hội sẽ tạo áp lực cạnh tranh cho nhà ở thương mại?

Thị trường bất động sản dạo này đúng là drama không hồi kết, nhưng cú bẻ lái gắt nhất lại đến từ cặp đôi Duyên nợ: Nhà ở thương mại và Nhà ở xã hội. Xem thêm
Nhà ở xã hội sẽ tạo áp lực cạnh tranh cho nhà ở thương mại? - 1

Tháng 9 hàng năm, ngoài mùa thu còn có một mùa rất đặc biệt ở Hà Nội: mùa tân sinh viên lên thành phố và bắt đầu bài toán đầu tiên của đời trưởng thành là ở đâu?

Ký túc xá thì chật, thuê trọ thì tốn, thế là nhiều gia đình nghĩ đến phương án nghe vừa kinh tế vừa tình cảm: “Nhà bác đang thừa phòng, cho cháu ở nhờ.” Câu ấy thường được nói trong ba phút, nhưng hậu quả có thể kéo dài ba năm. Xem thêm
Tháng 9 hàng năm, ngoài mùa thu còn có một mùa rất đặc biệt ở Hà Nội: mùa tân sinh viên lên thành phố và bắt đầu bài toán đầu tiên của đời trưởng thành là ở đâu? - 1

Từ Hong Kong, Singapore đến Đà Nẵng: Giải mã “DNA sinh lời” của BĐS sở hữu có thời hạn

Tại Singapore, Hong Kong và nhiều đô thị phát triển, BĐS sở hữu có thời hạn là mô hình quen thuộc. Khi hành lang pháp lý ngày càng minh bạch, “50 năm” nên được nhìn nhận như một thông số đầu tư thay vì rào cản. Điều đáng quan tâm hơn là vị trí dự án, khả năng vận hành, khai thác dòng tiền và giá trị tài sản trong suốt thời gian sở hữu. Xem thêm
Từ Hong Kong, Singapore đến Đà Nẵng: Giải mã “DNA sinh lời” của BĐS sở hữu có thời hạn - 1

Hệ sinh thái giải trí Vingroup rực rỡ sắc màu, ngập tràn ưu đãi dịp Tết Độc lập

Lễ hội, ẩm thực, mua sắm và những màn trình diễn rực lửa cùng lúc diễn ra trên khắp hệ thống Vinpearl, VinWonders và Vincom dịp 2.9, mở ra một thế giới trải nghiệm đa sắc màu, nơi mỗi gia đình, mỗi nhóm bạn đều có thể tìm thấy một cách riêng để tận hưởng kỳ nghỉ lễ Quốc khánh. Xem thêm
Hệ sinh thái giải trí Vingroup rực rỡ sắc màu, ngập tràn ưu đãi dịp Tết Độc lập - 1

🔥 Tỷ lệ sở hữu nhà Top 3 thế giới: Chiếc áo quá rộng hay "di sản" xa xỉ cho người trẻ?

Ở Việt Nam mình có một thống kê nghe qua thì cực kỳ tự hào: Tỷ lệ sở hữu nhà lên tới 90%, chễm chệ nằm trong top 3 thế giới!!!! Xem thêm
🔥 Tỷ lệ sở hữu nhà Top 3 thế giới: Chiếc áo quá rộng hay "di sản" xa xỉ cho người trẻ? - 1

Người Việt mình có một niềm tin bất diệt, truyền từ đời này sang đời khác: "Người đẻ chứ đất có đẻ đâu"

Nên cứ gom tiền mua bất động sản là cầm chắc phần thắng. Nhưng thực tế phũ phàng lại chứng minh điều ngược lại. Nếu giá đất lúc nào cũng băng băng tiến về phía trước, thì cớ sao cứ tầm 7–8 năm, thị trường lại quay xe "đóng băng" một cú dài ngơ ngác tới tận 4–5 năm? Xem thêm
Người Việt mình có một niềm tin bất diệt, truyền từ đời này sang đời khác: "Người đẻ chứ đất có đẻ đâu" - 1

Liệu có nhất thiết phải cố mọi cách để mua nhà?

Gia đình em cũng từng có ý định mua nhà, vì hiện tại đang thuê cũng mất 6 triệu/tháng (cả phí quản lý,... là 7tr). Bố mẹ 2 bên đều động viên mua nhà, bố mẹ có thể hỗ trợ (nhưng em tính ra cũng chỉ tầm được 20%) còn đâu vợ chồng phải tự lo. Xem thêm
Liệu có nhất thiết phải cố mọi cách để mua nhà? - 1

Tâm sự của một người đã gắn bó với chung cư vài năm

Càng ở lâu, tôi càng thấm thía một điều rằng yếu tố quyết định chất lượng sống thực sự không nằm ở góc view ôm trọn thành phố hay bộ sofa đắt tiền, mà lại nằm ở… hàng xóm! Xem thêm
Tâm sự của một người đã gắn bó với chung cư vài năm - 1
Thông báo
vừa bình luận bài viết