Mac Dinh Cuong

Mac Dinh Cuong

🕵 Với 3 tỷ đồng, người Hà Nội đi đâu để mua chung cư mới?

Tại thị trường Hà Nội, các dự án mới mở bán đa phần có mức giá nằm trong khoảng 65 - 80 triệu đồng/m2. Thậm chí, có căn hộ còn được chào bán lên đến 96 triệu đồng/m2. Với 3 tỷ đồng trong tay, khách hàng khó tìm được căn hộ ưng ý.

Tìm căn hộ nhỏ ở xa trung tâm

Theo tìm hiểu của phóng viên Báo Đầu tư, tại những quận trung tâm của Hà Nội như Đống Đa, Thanh Xuân, hầu như không có dự án mới. Một số dự án cũ có mức giá phổ biến tầm 80 - 100 triệu đồng/m2, căn diện tích nhỏ cũng khoảng 70 m2. Như vậy, với tài chính 3 tỷ đồng, khó lòng “mon men” được ở khu vực này.

🕵 Với 3 tỷ đồng, người Hà Nội đi đâu để mua chung cư mới?  - Ảnh 1

Những căn hộ chung cư mới tầm giá 3 tỷ đồng phần lớn nằm tại quận Nam Từ Liêm hoặc huyện Gia Lâm. Diện tích dao động trong khoảng 42 - 48 m2, tương đương với căn 1 phòng ngủ.

Cụ thể, tại Khu đô thị Vinhomes Ocean Park 1 (huyện Gia Lâm), Dự án The Senique của chủ đầu tư CapitaLand đang mở bán những căn hộ 42 m2 với giá từ 2,8 đến 3,2 tỷ đồng, tùy từng tầng. Dự kiến thời điểm bàn giao nhà là quý III/2027.

Cũng tọa lạc tại Ocean Park 1, phân khu The London - sản phẩm từ sự “bắt tay” giữa Mitsubishi Corporation và Vingroup, đang chào bán những căn hộ 43 m2 với giá 2,8 - 3,1 tỷ đồng. Thời điểm bàn giao nhà là tháng 8/2026.

Một dự án mới khác cũng nằm tại Ocean Park 1 và có cùng chủ đầu tư như The London là phân khu The Paris. Dự án được mở bán trong tháng 11/2024, mức giá trung bình khoảng 68 triệu đồng/m2. Theo chia sẻ từ một nhân viên môi giới, các căn hộ 1 phòng ngủ, tương ứng với diện tích 48 m2, được rao bán quanh mức 3,2 tỷ đồng. Thời điểm bàn giao nhà dự kiến trong năm 2026.

Đang mở bán trong tháng 11, những căn hộ thuộc phân khu The Lake (Gia Lâm) của chủ đầu tư Masterise Homes có giá khoảng 74 - 85 triệu đồng/m2. Hiện các căn hộ 1 phòng ngủ có diện tích 41,2 m2 được môi giới rao với giá 3,1 tỷ đồng. Dự kiến thời điểm bàn giao nhà là năm 2027.

Bên cạnh các dự án trên, những người mong muốn sớm nhận nhà có thể tham khảo thêm phân khu The Zurich thuộc Ocean Park 1. Dự án này sẽ bắt đầu bàn giao nhà trong quý III/2025. Tuy nhiên, quỹ căn hộ do chủ đầu tư mở bán đã hết, người mua sẽ phải tìm đến những căn chuyển nhượng trên thị trường thứ cấp. Hiện căn 1 phòng ngủ với diện tích 41,8 m2 có giá 2,4 tỷ đồng. Với căn 2 phòng ngủ cỡ nhỏ khoảng 53 m2, mức giá sẽ rơi vào tầm 3,3 tỷ đồng.

Rời khu đô thị Vinhomes Ocean Park1, người mua có thể lựa chọn các dự án mới ở quận Nam Từ Liêm. Với Dự án Imperia Sola Park của chủ đầu tư MIK Group, giá chào bán phổ biến quanh mức 65 - 76 triệu đồng/m2. Trong đó, các căn 1 phòng ngủ +1, tương ứng với diện tích 43 m2, sẽ có có giá 3,1 - 3,3 tỷ đồng. Các căn hộ tại đây sẽ được bàn giao trong năm 2027.

Vẫn là chủ đầu tư MIK Group, phân khu The Victoria tại Vinhomes Smart City đang mở bán các căn studio 30,7 m2 với giá 2,6 tỷ đồng. Nếu nâng mức tài chính lên 3,5 - 3,8 tỷ đồng, người mua sẽ sở hữu các căn hộ 1 phòng ngủ với diện tích 44 - 47 m2. Tương tự Imperia Sola Park, dự án sẽ bàn giao nhà vào năm 2027.

Quận Nam Từ Liêm còn là nơi ghi dấu của Dự án Lumi Hanoi. Sản phẩm đến từ chủ đầu tư CapitaLand đang có mức giá trung bình 80 triệu đồng/m2. Trên thị trường chuyển nhượng, các căn hộ 1 phòng ngủ 42 m2 đang được bán lại với giá 3,35 tỷ đồng. Con số này chênh khoảng 300 triệu đồng so với mức giá được chủ đầu tư công bố trong đợt mở bán đầu tiên vào tháng 4/2024. Dự kiến thời điểm bàn giao nhà vào năm 2026.

Thị trường gần như không còn căn hộ bình dân

Ngoài huyện Gia Lâm và quận Nam Từ Liêm, người mua nhà có thể tìm đến khu vực phía Bắc Thủ đô. Hiện Dự án Masterise Grand Avenue (huyện Đông Anh) đang mở bán những căn studio diện tích 31 m2 với giá khoảng 3 tỷ đồng. Với giá bán lên tới hơn 96 triệu đồng/m2, đây có thể coi là một trong những dự án mới đắt đỏ nhất ở khu vực này. Thời điểm bàn giao dự kiến vào quý II/2027.

Các dự án ở khu vực xa của quận Hà Đông có mức giá thấp nhất trong danh sách. Với 3,5 tỷ đồng, người mua có thể tìm được căn hộ 2 phòng ngủ 67 m2 tại chung cư CT4 Yên Nghĩa. Trước đây, dự án được chủ đầu tư định vị trong phân khúc trung cấp. Tuy nhiên, sau nhiều đợt mở bán và “qua tay” thị trường chuyển nhượng, giá liên tục bị đội lên, hiện ở mức 52 triệu đồng/m2. Theo chia sẻ của môi giới, dự án đang trong quá trình bàn giao nhà.

Một số dự án mới khác như Wisteria (huyện Hoài Đức), QMS Top Tower (quận Nam Từ Liêm), Handico Complex (quận Thanh Xuân)... không chỉ có giá cao, từ 65 - 80 triệu đồng/m2, mà diện tích các căn tương đối lớn, căn nhỏ nhất cũng khoảng 60 - 70 m2. Bởi thế, người muốn tìm nhà trong tầm tài chính 3 tỷ đồng là bất khả thi.

Theo báo cáo mới đây của Bộ Xây dựng, trong quý III/2024, thị trường chung cư sơ cấp tại Hà Nội đã tăng giá khoảng 4 - 6% theo quý và 22 - 25% theo năm. Một số khu vực ghi nhận tăng cục bộ lên tới 35 - 40% so với quý trước.

Thậm chí, khi liệt kê thông tin giá bán của các chung cư mới tại Thủ đô, chính Bộ Xây dựng cũng không thể tìm được dự án có giá dưới 40 triệu đồng/m2. Riêng phân khúc căn hộ chung cư bình dân, Bộ khẳng định, thị trường gần như không còn giao dịch và sản phẩm để bán.

“Nguyên nhân tăng giá bất động sản trong thời gian qua phần lớn do tác động bởi một số yếu tố như việc biến động tăng đối với chi phí liên quan đến đất đai; sản phẩm nhà ở giá bình dân không đủ nguồn cung cho nhu cầu của thị trường”, Bộ Xây dựng lý giải về đà tăng giá của căn hộ chung cư.

Nguồn: Báo Đầu tư

0

Bình luận

Vingroup đầu tư dự án đại đô thị và năng lượng xanh tại Điện Biên, kiến tạo cực tăng trưởng mới vùng Tây Bắc

Tập đoàn Vingroup đã động thổ dự án Khu đô thị mới, du lịch nghỉ dưỡng và dịch vụ thể thao phía Tây Bắc phường Điện Biên Phủ, đồng thời ký kết Biên bản ghi nhớ hợp tác phát triển dự án năng lượng tái tạo với UBND tỉnh. Sự kiện đánh dấu sự hiện diện chiến lược của Vingroup tại Tây Bắc, trong hành trình góp phần kiến tạo thêm những cực tăng trưởng mới cho các địa phương. Xem thêm